Loại hợp đồng lao động phải tham gia bảo đảm xã hội

Tôi muốn hỏi khi người sử dụng lao đụng giao kết hợp đồng lao động với người lao cồn thì loại hợp đồng lao động buộc phải tham gia bảo đảm xã hội? Nếu người lao rượu cồn đã 60 tuổi rồi thì có phải đóng nữa không? tín đồ lao rượu cồn nước ngoài thao tác làm việc theo hợp đồng nào thì phải đóng bảo hiểm xã hội? gồm quy định về mức đóng buổi tối đa của bạn người việt nam và người quốc tế không? Xin cảm ơn.

Bạn đang xem: Các loại hợp đồng phải đóng bảo hiểm xã hội

*

Với trường hợp các loại hợp đồng lao động nên tham gia bảo hiểm xã hội của chúng ta Tổng đài bốn vấn xin trả lời cho mình như sau:


Thứ nhất, các loại hợp đồng lao động nên tham gia bảo hiểm xã hội

Tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm năm trước có cơ chế như sau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Tín đồ lao đụng là công dân nước ta thuộc đối tượng người sử dụng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:


a) Người thao tác làm việc theo phù hợp đồng lao động không xác định thời hạn, thích hợp đồng lao động khẳng định thời hạn, thích hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một các bước nhất định tất cả thời hạn từ đủ 03 tháng mang lại dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao hễ được cam kết kết giữa người tiêu dùng lao rượu cồn với người thay mặt theo luật pháp của fan dưới 15 tuổi theo điều khoản của điều khoản về lao động.

b) Người thao tác theo phù hợp đồng lao động tất cả thời hạn từ đầy đủ 01 tháng mang đến dưới 03 tháng”.

Tuy nhiên, theo khoản 1 Điều 124 Luật bảo hiểm xã hội năm năm trước quy định:

“1. Luật này có hiệu lực thi hành từ thời điểm ngày 01 tháng 01 năm 2016, trừ hiện tượng tại điểm b khoản 1 và khoản 2 Điều 2 của hiện tượng này thì có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 mon 01 năm 2018”.

Theo đó:

Trong khoảng thời hạn từ năm năm nhâm thìn đến trước năm 2017, bạn lao động thao tác theo những loại hợp đồng lao rượu cồn sau nên tham gia bảo đảm xã hội bắt buộc: phù hợp đồng lao đụng không xác minh thời hạn, hòa hợp đồng lao động khẳng định thời hạn, thích hợp đồng lao đụng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định gồm thời hạn từ đầy đủ 03 tháng cho dưới 12 tháng.

Từ năm 2018 trở đi, ngoài những hợp đồng nêu bên trên thì người thao tác theo hợp đồng lao động từ là 1 tháng trở lên trên cũng buộc phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Xem thêm: Top 5 Trình Duyệt Web Tốt Nhất, Nhẹ Và Bảo Mật 2020, Trình Duyệt Web

Thứ hai, về vụ việc đóng bảo hiểm cho người lao động 60 tuổi

Căn cứ Khoản 9 Điều 123 Luật bảo hiểm xã hội năm năm trước quy định như sau:

“Điều 123. Vẻ ngoài chuyển tiếp

9. Bạn hưởng lương hưu, trợ cấp bảo đảm xã hội, trợ cung cấp hằng tháng cơ mà đang giao phối hợp đồng lao rượu cồn thì ko thuộc đối tượng người dùng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc”.

Do thông tin bạn cung cấp gần đầy đủ nên công ty chúng tôi xin bốn vấn cho mình theo 02 trường đúng theo sau đây: 

– Nếu fan lao động công ty bạn đang 60 tuổi nhưng chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu các tháng thì công ty và bạn lao rượu cồn vẫn phải tham gia bảo đảm xã hội bình thường. 

– Nếu bạn lao động doanh nghiệp bạn đã 60 tuổi và đủ đk để hưởng lương hưu hàng tháng thì công ty và tín đồ lao hễ đó sẽ chưa hẳn tham gia bảo đảm xã hội. Nỗ lực vào đó, công ty sẽ trả số chi phí lẽ ra buộc phải đóng bảo đảm vào lương cho những người lao đụng theo cơ chế tại Khoản 3 Điều 186 Bộ vẻ ngoài lao đụng năm 2012.

Ngoài ra, chúng ta cũng có thể tham khảo bài xích viết: Tính trợ cấp thôi việc khi có thời gian trả tiền bảo đảm vào lương?

*

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực đường 24/7: 1900 6172

Thứ ba, fan nước ngoài thao tác theo hợp đồng như thế nào thì cần đóng bảo đảm xã hội cho

Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại nước ta thuộc đối tượng người sử dụng tham gia bảo hiểm xã hội buộc phải khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc bản thảo hành nghề vì chưng cơ quan tất cả thẩm quyền của việt nam cấp và có hợp đồng lao động không xác minh thời hạn, thích hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đầy đủ 01 năm trở lên với người tiêu dùng lao động tại Việt Nam.”

Như vậy, tín đồ lao động là công dân nước ngoài thao tác tại việt nam thuộc đối tượng tham gia bảo đảm xã hội phải khi có giấy tờ lao rượu cồn hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề vị cơ quan gồm thẩm quyền của nước ta cấp và tất cả hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đúng theo đồng lao động khẳng định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên trên với người sử dụng lao cồn tại Việt Nam.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài bác viết: Khi nào tín đồ lao động nước ngoài không nên đóng BHXH?

Thứ tư, về mức về tối đa đóng bảo hiểm xã hội của lao động quốc tế và lao hễ Việt Nam

Căn cứ Điều 14 Nghị định 143/2018/NĐ-CP lý lẽ như sau:

“Điều 14. Chi phí lương mon đóng bảo hiểm xã hội

Tiền lương tháng đóng bảo đảm xã hội phương pháp tại khoản 1 Điều 12 cùng khoản 1 Điều 13 của Nghị định này tiến hành theo phép tắc tại khoản 2 với khoản 3 Điều 89 của Luật bảo đảm xã hội và khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP”.

Dẫn chiếu biện pháp tại Khoản 3 Điều 89 Luật bảo hiểm xã hội năm năm trước quy định như sau:

“Điều 89. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

3. Trường vừa lòng tiền lương tháng luật pháp tại khoản 1 và khoản 2 Điều này cao hơn 20 lần nấc lương cơ sở thì tiền lương mon đóng bảo đảm xã hội bằng trăng tròn lần mức lương cơ sở”.

Như vậy, mức tiền lương về tối đa làm căn cứ đóng bảo đảm xã hội so với người vn và người quốc tế đều là 20 lần mức lương cơ sở; bây giờ đang tương đương với 29.800.000 đồng.

Trên đây là bài viết về sự việc loại đúng theo đồng lao động đề nghị tham gia bảo đảm xã hội. 

Nếu còn vướng mắc về vấn đề loại hòa hợp đồng lao động đề xuất tham gia bảo đảm xã hội; bạn vui lòng tương tác Tổng đài tư vấn bảo hiểm xóm hội trực đường 24/7: 1900.6172 để được tứ vấn, câu trả lời trực tiếp.